กลายเป็นกระเด็นที่หลายคนให้ความสนใจไม่น้อยเลยค่ะ สำหรับผู้ประกาศข่าวทั้งสองคนอย่าง ต๊ะ นารากร กับ จั๊ด ธีมะ ที่ก่อนหน้านี้ทางจั๊ด ได้รายงานข่าวเรื่องที่ทางสถานเสาวภาได้นำงูพิษมาแอบปล่อยที่ อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา จากนั้น ต๊ะ ได้โพสต์ถึง จั๊ดว่า”จั๊ด ช่องวันนำเสนอข่าวว่า สวนงูสถานเสาวภานำงูพิษไปปล่อยที่ อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา หัวหน้าสวนงู สถานเสาวภาชี้แจงว่าไม่เป็นความจริงไม่เคยนำงูพิษไปปล่อยนอกสถานที่ เรื่องราวมันเป็นอย่างนี้ คุณผู้ชม”
1.เมื่อ 26 มิ.ย. ในรายการจั๊ดเสนอข่าวว่าชาวบ้าน อ.บางบาล ร้องเรียนว่าพบงูพิษจำนวนมาก และยังบอกด้วยว่ามีคนเคยเห็นรถป้ายสถานเสาวภา นำงูพิษใส่กระสอบมาปล่อย
2.จั๊ด ยังบอกว่า สอบถามไปยังสถานเสาวภาแล้ว แต่ติดขั้นตอนราชการต้องทำจดหมายไปก่อน
3.จั๊ดยังทิ้งท้ายว่า สถานเสาวภามีข้อเท็จจริง ก็ขอให้แจ้งมา เพื่อชาวบ้านจะได้สบายใจ
![](http://www.setup999.com/wp-content/uploads/2020/06/15-29.jpg)
จากนั้นทางสวนงู เสาวภา ก็ออกมาชี้แจงว่า
4.ไม่เป็นความจริง ไม่เคยมีการนำงูพิษไปปล่อยนอกสถานที่
5.สวนงูมีระเบียบเคร่งครัด ทำบัญชีประวัติงูทุกตัว มีคณะกรรมการตรวจนับงูทุกเดือน
6.และสวนงู ไม่มีหน่วยเคลื่อนที่ ไม่ว่าจะจับ หรือปล่อยงู หากมีการใช้รถของสถานเสาวภา ก็จะมีการลงบันทึกชัดเจน
7.โดยขึ้นต้นว่า “รายการข่าวที่รายงานข่าวมั่ว” หวังสร้างเรตติ้ง พาดพิงหน่วยงานอื่นโดยขาดข้อเท็จจริงในการนำเสนอข่าว
8.หัววหน้าสวนงู ยังเขียนต่ออีกว่า “สถานีควรตรวจสอบการทำงานของนักพูดข่าวแบบเมามัน มั่วซั่ว ทำให้ประชาชนเข้าใจผิด ไม่สมควรเป็นสื่อมวลชนที่ดีเลย”
9.สัตวแพทย์สวนงูได้ตอบตกลงไปแล้ว ว่าจะให้ข้อมูลทางโทรศัพท์ แล้วทีมข่าวค่อยทำหนังสือตามมาก่อนเที่ยงวันศุกร์
![](http://www.setup999.com/wp-content/uploads/2020/06/13-32.jpg)
10. แต่ทางทีมข่าวช่องวัน เป็นฝ่ายเพิกเฉย ไม่โทรไปหา
11.แต่จั๊ดกลับไปพูดหน้าจอว่าติดขั้นตอนทางราชการ และวันถัดมาจั๊ดยังยืนกรานว่าทำหนังสืออย่างถูกต้อง ครบถ้วน ชาวบ้านร้องเรียนมาเช่นไรก็รายงานไปเช่นนั้น
จั๊ด พี่จะสอนให้นะ กรณีนี้จั๊ดควรขอโทษสวนงู สถานเสาวภาด้วยตัวเอง โดย
12.ขอโทษ ผ่านทางหน้าจอในรายการข่าวของจั๊ดเอง (แค่ยกกระเช้าไปกราบไม่พอนะ คุณตบหัวเค้ากลางที่สาธารณะแล้ว จะแค่ขอโทษทางinboxเหรอ???)
13.อย่ามาอ้างว่า เป็นความผิดของทีมงาน และทีมงานได้ inbox ขอโทษไปทางเพจของสวนงูแล้ว
14.พราะจั๊ดเป็นผู้รายงานผ่านถ้อยคำที่ออกจากปากของจั๊ดเอง
![](http://www.setup999.com/wp-content/uploads/2020/06/11-33.jpg)
15.ทุกถ้อยคำที่ออกจากปาก ควรผ่านการกลั่นกรองจากสมองก่อน
16.เมื่อเราเป็นคนพูด เราก็ควรรับผิดชอบคำพูดของเราด้วย
ถึงอย่างไรจนถึงตอนนี้ในไอจีของจั๊ดก็ยังไม่มีความเคลื่อนไหวใดๆถึงเรื่องการอ่านข่าวดังกล่าวเลย
ขอขอบคุณ : นารากร ติยายน , Snake Farm QSMI – สวนงู สถานเสาวภา , judgejudd
เรียบเรียงโดย : setup999