คนเรานั้นเมื่อมีความทุกข์ จิตใจไม่สงบ ก็มักจะนึกถึงวัดที่เป็นที่พึ่งทางจิตใจที่สามารถช่วยให้เรานั้นมีจิตใจที่สงบลงได้ แต่คนบางจำพวกก็เห็นแก่ตัวจนเกินไป และยังนำความเดือดร้อนเข้ามาภายในวัดอีก คือคนที่มักจะเอาสุนัขและแมวมาปล่อยไว้ให้วัดเลี้ยง ทำให้ประชากรของสัตว์เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว และวันนี้เรื่องที่จะมานำเสนอคือเรื่องราว ของแมวมาเฟียตัวหนึ่งที่ชื่อว่า ‘ไอขวด’
โดยมีผู้ใช้เฟสบุ๊ค ที่ใช้ชื่อว่า Nattapong Ngamsanga ได้โพสต์ลงในกลุ่มทาสแมวว่า ”ไอขวด แมวมาเฟียแห่งวัดประทุม ที่หลวงพี่บ่นว่าแมวตัวนี้มันร้ายสุดๆ ไล่กัดแมวไปทั่ววัด ทำแมวตัวเมียท้องไปไม่รู้กี่ตัวกี่คอก ไม่มีใครเคยจับได้ ขนาดพระจะจับยังกัดพระเลย แต่ในที่สุดวันนี้ก็เสร็จผมครับ ผมเลยเอาไปทำหมันแล้วค่อยส่งกลับคืนที่วัดครับ ให้โอกาสเจ้าขวด กลับตัวกลับใจเป็นแมวที่ดี เป็นแมวที่เรียบร้อยครับ
![](http://www.setup999.com/wp-content/uploads/2019/05/7-4.jpg)
![](http://www.setup999.com/wp-content/uploads/2019/05/87-1.jpg)
การทำภารกิจครั้งนี้นั้น ถือว่าได้ปิดตำนาน เจ้าขวด แมวมาเฟียขาใหญ่แห่งวัดประทุมไปเป็นที่เรียบร้อยจ้า
![](http://www.setup999.com/wp-content/uploads/2019/05/879.jpg)
งานนี้ทำเอาชาวเนต ต่างก็เข้ามาแซวเจ้าขวดกันยกใหญ่ หลังจากที่เห็นว่าเจ้าขวดนั้นได้สิ้นลายแล้วจริงๆ
ขอขอบคุณข้อมูลจาก:ทาสแมว
เรียบเรียงโดย:setup999